|
[Home]
|
วันนี้ : วันอาทิตย์ที่ 28 กรกฎาคม 2567 |
การศึกษาระดับประกาศนียบัตรบัณฑิตทางวิทยาศาสตร์การแพทย์คลินิก
สาขาวิชาเวชศาสตร์ช่องปาก
|
||
หลักสูตรนี้เป็นการศึกษาต่อเนื่องสาขาวิทยาการวินิจฉัยโรคช่องปาก เพื่อเตรียมความพร้อมสำหรับการสอบวุฒิบัตร หลักสูตรนี้เปิดโอกาสให้ผู้เรียน สามารถ เลือกอาจารย์ที่ปรึกษาในสาขาที่ต้องการเรียนรู้ จากรายนามของคณาจารย์จะเห็นได้ว่าทางภาควิชาฯ มีอาจารย์ที่มีความชำนาญทุกสาขาวิชาไว้ให้คำปรึกษา และ อาจารย์ในภาควิชามีผลงานวิจัยที่เกี่ยวข้องจำนวนมาก จึงทำให้ผู้เรียนมั่นใจว่าความรู้ที่ผู้เรียนได้รับจะเป็นความรู้ที่ใหม่และทันสมัย เหมาะสมกับการนำไป ประยุกต์ใช้ในวิชาชีพของผู้เรียน | ||
![]() |
||
ปัจจุบันพบว่ามีผู้ป่วยที่มีปัญหาเกี่ยวกับรอยโรคในช่องปากรวมถึงการเจ็บปวดบริเวณใบหน้าและระบบบดเคี้ยวซึ่งต้องได้รับการดูแลรักษาจำนวนมากขึ้น นอกจากนี้การตรวจวินิจฉัยและการรักษา ได้มีการพัฒนาไปอย่างรวดเร็ว ดังนั้นการรักษาให้ได้ผลดีจำเป็นต้องมีความรู้พื้นฐานที่ทันสมัยอยู่เสมอ หลักสูตรนี้ จึงเปิดสอนเพื่อพัฒนาศักยภาพและความสามารถของทันตแพทย์ในการรักษาผู้ป่วยกลุ่มนี้อย่างถูกต้องและเหมาะสม | ||
![]() |
||
ทันตแพทย์ที่ผ่านการศึกษาตามหลักสูตรนี้จะสามารถ | ||
|
||
![]() |
||
ภาควิชา ทันตวิทยา-พยาธิวิทยาช่องปาก คณะทันตแพทยศาสตร์ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ | ||
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
![]() |
||
หลักสูตรนี้ใช้ระยะเวลาศึกษา 2 ภาคการศึกษาปกติ | ||
![]() |
||
![]() |
||
|
||
![]() |
||
ติดตามกำหนดการรับสมัคร และการสอบได้ทางอินเตอร์เนต http://www.grad.cmu.ac.th/
หรือ http://www.dent.cmu.ac.th/ หรือติดต่อโดยตรงที่ อ. ดร. ทพ. สุทธิชัย กฤษณะประกรกิจ e-mail address: sutichai@chaiangmai.ac.th หรือ คุณ ไพบูลย์ ใบสุขันธ์ โทร 0-5394-4451 |
||
![]() |
||
อ. ดร. ทพ. สุทธิชัย กฤษณะประกรกิจท.บ., M.S.D. (Oral Medicine), Ph.D. (Oral Biology) | ||
![]() |
||
สาขาเวชศาสตร์ช่องปาก | ||
|
![]() |
|
สาขาทันตกรรมบดเคี้ยว | ||
|
||
สาขาพยาธิวิทยาช่องปาก | ||
|
||